ปัญหาที่สร้างทักษะ/กระบวนการทางคณิตศาสตร์

รูปภาพของ trmnampa2499

  Kiss 3. ปัญหาการเลือกซื้อ

          แม่บ้านประจำหอพักแห่งหนึ่งมีงบประมาณสำหรับซื้อผงซักฟอกไม่เกินเดือนละ 500 บาท เดือนที่แล้วเงิน 500 บาทซื้อผงซักฟอกได้ 4.6 กิโลกรัม เดือนนี้ที่ร้านค้าเดิมลดราคาสินค้าในร้านทุกชนิด เป็นดังนี้ ผงซักฟอกกล่องใหญ่ขนาด 1.5 กิโลกรัม ราคา 136 บาท ถุงขนาด 1 กิโลกรัม ราคา 99 บาท และกล่องเล็กขนาด 0.6 กิโลกรัม ราคา 56 บาท

       Innocent  จงตอบคำถามต่อไปนี้
                  1.  นักเรียนคิดว่าแม่บ้านควรจะเลือกซื้อผงซักฟอกอย่างไร จึงจะได้ผงซักฟอกมากที่สุดและจ่ายเงินไม่เกินงบที่มี
                  2.  ถ้าต้องการซื้อผงซักฟอกให้ได้มากกว่า 5 กิโลกรัมและประหยัดที่สุด แม่บ้านควรเลือกซื้อผงซักฟอกอย่างไร

สร้างโดย: 
ครูกาญจนา นำพา โรงเรียนไทรโยคมณีกาญจน์วิทยา อ. ไทรโยค จ. กาญจนบุรี

ขายส่งได้กำไรถึง 40 % เลยหรอครับ

135,120,150

แก้วที่ไม่เติม คือ 120

แก้วที่เติมคือ 135-120 คือ 15

แก้วที่เติมคือ 150-120 คือ 30

รวมเทน้ำในแก้วลงในเหยือก

135+120+150 = 405

จะได้  5/8 * X = 405

X= 405*8/5 == 648

มหาวิทยาลัยศรีปทุม ผู้ใหญ่ใจดี
 

 ช่วยด้วยครับ
นักเรียนที่สร้างบล็อก กรุณาอย่า
คัดลอกข้อมูลจากเว็บอื่นทั้งหมด
ควรนำมาจากหลายๆ เว็บ แล้ววิเคราะห์ สังเคราะห์ และเขียนขึ้นใหม่
หากคัดลอกทั้งหมด จะถูกดำเนินคดี
ตามกฎหมายจากเจ้าของลิขสิทธิ์
มีโทษทั้งจำคุกและปรับในอัตราสูง

ช่วยกันนะครับ 
ไทยกู๊ดวิวจะได้อยู่นานๆ 
ไม่ถูกปิดเสียก่อน

ขอขอบคุณในความร่วมมือครับ

อ่านรายละเอียด

ด่วน...... ขณะนี้
พระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ (ฉบับที่ 2) พ.ศ. 2558 
มีผลบังคับใช้แล้ว 
ขอให้นักเรียนและคุณครูที่ใช้งาน
เว็บ thaigoodview ในการส่งการบ้าน
ระมัดระวังการละเมิดลิขสิทธิ์ด้วย
อ่านรายละเอียดที่นี่ครับ

 

สมาชิกที่ออนไลน์

ขณะนี้มี สมาชิก 0 คน และ ผู้เยี่ยมชม 25 คน กำลังออนไลน์